Quy Định Số Người Trong Đội PCCC Cơ Sở

Quy định số lượng thành viên trong đội phòng cháy chữa cháy cơ sở

Người gửi: Nguyễn Văn Toàn

Chào BQT website PCCC Thành Phố Mới. Công ty tôi chuẩn bị mở một xưởng làm về giày da tại KCN Đồng An, Bình Dương. Số lượng nhân công dự kiến khoảng 10.000 người.

Tôi muốn hỏi, với số lượng công nhân như vậy thì đội phòng cháy chữa cháy cơ sở của công ty tôi phải thành lập như thế nào? Tối thiểu cần bao nhiêu người, văn bản nào quy định?

Hiện nay quy định về thành lập số lượng người, số lượng thành viên đã có quy định rõ ràng và chi tiết.

Nghị định 136/2020/NĐ-CP: Về sửa đổi, bổ sung một số điều của luật PCCC

Đây là nghị định mới, được ban hành ngày 24/11/2020 có hiệu lực thi hành từ ngày 10/01/2021, thay thế cho nghị định số 79/2014/NĐ-CP

 Nghị Định 136/2020/NĐ-CP » Chương IV LỰC LƯỢNG PCCC » Điều 31   *Trích toàn văn 

Điều 31. Thành lập, quản lý, bảo đảm điều kiện hoạt động của lực lượng PCCC cơ sở và chuyên ngành

1. Người đứng đầu cơ sở và người đứng đầu cơ quan, đơn vị kinh doanh hạ tầng khu công nghiệp, cụm công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao có trách nhiệm thành lập đội PCCC cơ sở và trực tiếp duy trì hoạt động theo chế độ chuyên trách hoặc không chuyên trách.

Người đứng đầu cơ quan, tổ chức quy định tại khoản 3 Điều 44 Luật PCCC có trách nhiệm thành lập và duy trì đội PCCC chuyên ngành và trực tiếp duy trì hoạt động theo chế độ chuyên trách hoặc không chuyên trách.

2. Người đứng đầu cơ quan, tổ chức trực tiếp quản lý cơ sở có trách nhiệm quyết định thành lập, ban hành quy chế hoạt động, bảo đảm kinh phí, trang bị phương tiện, bảo đảm các điều kiện cần thiết và duy trì hoạt động của đội PCCC cơ sở, đội PCCC chuyên ngành.

3. Bố trí lực lượng PCCC cơ sở, chuyên ngành:

a) Cơ sở có dưới 10 người thường xuyên làm việc thì tất cả những người làm việc tại cơ sở đó là thành viên đội PCCC cơ sở, chuyên ngành và do người đứng đầu cơ sở chỉ huy, chỉ đạo;

b) Cơ sở có từ 10 người đến 50 người thường xuyên làm việc thì biên chế của đội PCCC cơ sở, chuyên ngành tối thiểu là 10 người, trong đó có 01 đội trưởng;

c) Cơ sở có trên 50 người đến 100 người thường xuyên làm việc thì biên chế của đội PCCC cơ sở, chuyên ngành tối thiểu là 15 người, trong đó có 01 đội trưởng và 01 đội phó;

 d) Cơ sở có trên 100 người thường xuyên làm việc thì biên chế của đội PCCC cơ sở, chuyên ngành tối thiểu là 25 người, trong đó có 01 đội trưởng và 02 đội phó; 
 đ) Cơ sở có nhiều phân xưởng, bộ phận làm việc độc lập có trên 100 người thường xuyên làm việc thì mỗi bộ phận, phân xưởng có 01 tổ PCCC cơ sở, chuyên ngành; biên chế của tổ PCCC tối thiểu 05 người, trong đó có 01 tổ trưởng; 

e) Cơ sở được trang bị phương tiện chữa cháy cơ giới thì biên chế đội PCCC cơ sở, chuyên ngành phải bảo đảm duy trì số người thường trực đáp ứng theo cơ số của phương tiện chữa cháy cơ giới;

g) Đối với trạm biến áp được vận hành tự động, có hệ thống PCCC tự động được liên kết, hiển thị, cảnh báo cháy về cơ quan chủ quản và có hệ thống quản lý cơ sở dữ liệu về phòng cháy, chữa cháy và truyền tin báo sự cố đến cơ quan Cảnh sát PCCC thì không phải thành lập và duy trì lực lượng PCCC cơ sở.

Cơ quan, tổ chức trực tiếp vận hành, quản lý trạm biến áp phải chịu trách nhiệm duy trì và bảo đảm điều kiện an toàn về PCCC đối với trạm biến áp do mình quản lý.

4. Cơ quan Công an có trách nhiệm chỉ đạo, kiểm tra, hướng dẫn về chuyên môn, nghiệp vụ PCCC đối với lực lượng PCCC cơ sở và chuyên ngành.


Như vậy, như câu hỏi của anh thì cơ sở có từ 10.000 người trở lên thì đôi PCCC tại công ty phải có tối thiểu là 25 người, trong đó có 01 đội trưởng và 02 đội phó (điều d).

Nếu trong xưởng làm việc có nhiều phân xưởng, bộ phận làm việc độc lập trên 100 người thì mỗi bộ phận, phân xưởng có 01 tổ PCCC cơ sở, chuyên ngành; biên chế của tổ PCCC tối thiểu 05 người, trong đó có 01 tổ trưởng (điều e).

Người trả lời: BQT PCCC Thành Phố Mới

quy dinh so nguoi trong doi pccc co so

Liên hệ hỗ trợ

Hỗ trợ, tư vấn trực tiếp:

  • Công ty PCCC Thành Phố Mới
  • DĐ: 0988 488 818
  • Điện thoại: 0274 222 5555
  • Email: thanhphomoi.co@gmail.com
  • Địa chỉ: Số 09, Đường Số 7B, Khu 03, P. Hoà Phú, Thủ Dầu Một, Bình Dương

Gửi câu hỏi, hỗ trợ hỏi đáp:

► Xem thêm:  Mẫu Báo Cáo Công Tác PCCC Cơ Sở [Phiên Bản Mới]
Đánh giá chất lượng
0 / 5

Your page rank:

Đóng góp bình luận của bạn ngay bên dưới về cho PCCC Thành Phố Mới!

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Xin chờ một chút!

Bạn có đang bỏ lỡ nội dung này ...
QCVN 06:2022/BXD AN TOÀN CHÁY CHO NHÀ VÀ CÔNG TRÌNH - MỚI NHẤT 2022 (12/2022)
  • Sửa đổi bổ sung từ vụ cháy Karaoke An Phú
  • Cập nhật đầy đủ + Giải thích chi tiết
  • Đính kèm link tải về
XEM NGAY
close-link